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Scandals in Industry 

 

 

Swahili transcript: 

 

Upendo:Tulizo nazo Tanzania 

 

Happy: Tuna asilimali nyingi sana 

 

Upendo:Tuna asilimali nyingi mno Tanzania. Sasa je, inakuaje  mbali ya kuwa na 

asilimali hizo nini kila kitu, je kwa nini sasa nchi bado haiendelei labda hali ya maisha, 

bado uchumi unaendelea kuwa mbovu? Kwamba, je tatizo hapo liko wapi? Wewe 

unaonaje katika hilo? 

 

Happy: Mimi nadhani kwanza, unajua viongozi wengi wa  nchi yetu wao ni matajiri. 

Viongozi wengi ndio wanaopeleka watoto wao kusoma nje, viongozi wengi wao ndio 

wapo katika ile top list ya watu ambao ni matajiri. Kwa hiyo mimi nadhani uchumi wetu 

bado uko chini kutokana na kwamba kuna watu wachache ambao wameukalia, yaani 

kuna watu wanajichukulia, wanajilimbikizia vile vitu ambavyo yaani kama vile wanaita 

national cake. Ni hivi, national cake inatakiwa iwe divided katika wananchi in equal 

pieces. Kama unavyokata keki, unakata katika pieces ziko sawasawa, kila mtu apate 

hivyo. Lakini katika national cake inakuwa hivi, kuna nusu ya keki iko kwa raisi, robo 

iko kwa mwananchi, half ya hii iko kwa waziri mkuu, yaani iko yaani hatuna ile equal, 

yaani equality ya kugawana, yaani ile kitu ambacho tunacho, yaani kama nchi nzima. 

Kuna watu wachache ambao wana…wana-own hivyo vitu. Kwa hiyo mimi nadhani, hata 

pia saa nyingine yaani tuseme ignorance. Watu wengi, watu mnajua kabisa kuwa hii ni 

right yako, lakini utaipiganiaje? hujui. Kwa hiyo yaani, sasa yaani, I don’t know, uchumi, 

sijui. Lakini mimi naona watu wengi  bado pia hatu..yaani bado kama tuna yaani vile, 

tumefungwa kiakili. Ignorance bado ipo, na pia watu wachache ndio wanaofaidika, na 

watu wengine wako chini. Kwa hiyo yaani uchumi wa nchi ili upande, mimi nadhani 

tunatakiwa tuwe tuna equal sharing. Na equal sharing itatokea wapi? Nani atakayeileta? 

 

Upendo: Sasa labda katika hapo hapo ambapo umeongea kwamba labda viongozi ndio 

ambao wanajilimbikizia mali; na kama hivi juzijuzi tumesikia hii scandal ya BOT-Bank 

Of Tanzania; gavana amefukuzwa kazi na raisi kutokana na ubadhilifu wa pesa. Na hizo 

ni pesa za walalahoi wengi wa Tanzania ambao hali zao za maisha zipo chini. Sasa je? 

Wewe unafikiri hapa labda nini kifanyike? Kwa sababu kama hao viongozi ndio ambao 

wanakula hizo pesa, na sio pesa ndogo; ni mabilioni ya shilingi ambayo ndio 

wanajinufaisha, wanajenga majumba ya kifahahari, wanaishi maisha ya anasa wakati 

watanzania walio wengi ni maskini na wanapata maisha ya shida. Sasa wewe unafikiri 

labda ili uchumi huu uweze kukua na vitu kama hivyo vinavyoendelea ili viweze 

kukoma; kwamba hawa viongozi ambao wanajilimbikizia mali wasiendelee tena na hiyo 

tabia yao ya kujilimbikizia mali, je? Wewe unafikiri hapo nini kifanyike? 

 



Happy: Kwa kweli ni kazi, yaani ni kitu kigumu sana, kwa sababu nadhani wao ni kama 

wameshazoea maisha Fulani hivi, life style Fulani hivi. Kurudi katika maisha mengine ni 

ngumu sana. Lakini siwezi kusema kwamba yaani nina jibu sahihi tufanye nini, ili tuweze 

kurudi katika...tuwe sawa. 

 

Upendo: Na unaonaje labda maana kuna baadhi ya watanzania ambao wamekuwa kwa 

kweli wako mstari wa mbele katika kuibua hayo maovu. Na Hata hili sakata la BOT ni 

kwamba baadhi ya watu na wabunge ndio waliibuka, wale ambao wanatetea maslahi ya 

watanzania walio wengi. Wakaibua hiyo issue ya BOT. Sasa ina maana mpaka mtu 

mwingine aje aibue, ina maana hao viongozi wa juu, ngazi za juu hawaoni? Au yale 

mahesabu yanayofungwa kila leo walikuwa hawaoni kwamba kuna upungufu wa pesa? 

Kwamba yaani pesa zinatumika vibaya ina maana walikuwa hawaoni? Mpaka mtu 

mwingine aibuke aje aseme? Unaona?  Kwa hiyo labda…na nimeona kwamba kutokana 

na hili sakata hili la BOT hata hii mambo ya madini ya hii nanii ya Bulyankulu 

ulivyoanza kuleta hiyo shida. Tayari wale ambao wako active, ambao wanatoa hizo 

nanii.. hizo scandal ni kwamba wanatishiwa maisha yao, wanatishiwa. Kama yule 

mbunge huyu Zitto Kabwe, kuibua hiyo issue bungeni ikawa ni shida na akasimamishwa 

na vikao vya bunge. Sasa hapo wewe unaonaje suala kama hilo?tutafika kweli?kutokana 

na hiyo hali? 

 

Happy: Ukweli ni kwamba hawapendi kuambiwa ukweli. Wale watu wachache ambao 

wanajitolea kusema ukweli ndio watu ambao wanakuwa. 

 

Upendo: Wanakuwa victim. 

 

Happy: Wanakuwa victim.Wanakuwa victim kwenye hiyo circumstance ambayo 

wamekuwa wanatetea. Kwa hiyo ndio maana kuna watu ambao wanakuwa wanajitoa, 

wanasema OK, let it be. Wanifanye chochote lakini mimi ndio natetea nchi yangu. 

Unatakiwa uwe mzalendo kweli kufanya hayo mambo. Watu wangapi ukute wanajua 

mambo ya ukweli lakini wananyamaza? Kwa sababu wanaogopa. 

 

Upendo: Wanaogopa, maana wanaweza hata wakapata shida, wakauwawa labda, 

wakafanywa nini kwa vile tu wamesema ule nini ukweli. 

 

Happy: Ukweli 

 

Upendo:Yaah! 

 

 

 

English translation: 

  

 

Upendo: What resources do we have in Tanzania?   

 [Continued from the previous dialogue.] 

 



Happy: We have a lot of natural resources. 

 

Upendo: Despite having all these natural resources, our economy is still weak, and the 

living standard of many Tanzanians is poor. What do you think? Where does this 

problem come from? 

 

Happy: First of all, our leaders are at the top of the list of people who are rich. They send 

their children to study abroad. So I think our economy is still weak because our leaders 

are not faithful. They use their positions to gain the riches of our country. It is like 

comparing it to a national cake. A national cake should be divided into equal pieces. 

When you cut a cake, you need to cut it into equal pieces, so that each person gets an 

equal piece. But our national cake is divided like this: half of the cake belongs to the 

president, a quarter of it belongs to citizens, and the other quarter belongs to the prime 

minister. We don’t share equally in what we have. There are a few people who own 

everything, and the majority of people are the ones who suffer. Another issue I think 

about is ignorance. Many people don’t know their rights, and even if they know their 

rights, they don’t know how to fight to get their rights. I think in order to improve our 

economy, we need to share equally, but who will fight for that? 

 

Upendo: Recently, we heard about the BOT (Bank of Tanzania) scandal. The president 

fired the BOT governor because of his extravagance. This money belongs to poor 

Tanzanians who pay taxes. Their living standard is poor. What should be done then? Our 

leaders use the country’s money to live luxurious lives, and to build big and nice houses. 

They have used billions of Tanzanian shillings just for their own luxury and leave many 

Tanzanians in a life of poverty. So what should be done? What is your opinion? Do we 

still need those leaders to continue doing what they do? 

 

Happy: It is very hard to change what they do. They are accustomed to leading such a 

life. I don’t think if it will be possible for most Tanzanian leaders to turn back to a normal 

life.   

 

Upendo: There some Tanzanians who have been revealing the evil done by our leaders to 

the people in our country. For instance, in this BOT scandal, some Tanzanians and other 

members of the parliament who wish our country well are the ones who made the scandal 

public. Do we need to wait till such people reveal all this evil?  Does it mean that the top 

leaders were not aware that something was going wrong with BOT? Even those who are 

responsible for balancing the accounts every day were not aware that some money was 

missing in their calculations. I don’t get it! After the BOT scandal, the Bulyankhulu 

scandal
1
 was revealed, and the bad thing is that those who are good citizens, who are 

active in revealing the evil within our society, they are having a hard time because their 

lives are in danger. They have been threatened with their lives [loss of their lives]. For 

example, the Honorable Zitto Kabwe, when he revealed the scandal, was suspended from 

attending the parliamentary sessions. So what do you think? Will we make it if things are 

going in this direction?  

 

                                                 
1
 The Bulyankhulu (or Bulyanhulu) gold mine. 



Happy: The problem is that those corrupt leaders don’t want to tell the truth. Those who 

volunteer to speak out, they become .… 

 

Upendo: They become victims. 

 

Happy: They become victims in this circumstance. That’s why there are some people 

who just do and say, “Let it be.” It really takes courage to speak about wrongdoing to the 

public, because there are so many people who know the truth and they remain silent 

because they fear for their lives. 

 

Upendo: Yeah! They remain silent because they might be killed for speaking the truth. 

 

Happy: The truth. 

 

Upendo: Yeah! 
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